Ai là chủ sở hữu của tài sản bị chôn giấu?

14/01/2021 19:34

Anh Nam (Hải Phòng) hỏi: Trong khi nhà tôi đào hố để trồng cây thì phát hiện một bọc vải, mở ra thì thấy có 3 thỏi vàng trong đó. Mang ra tiệm vàng để hỏi giá thì được biết giá trị của cả 3 thỏi vàng này là khoảng 90 triệu đồng. Đây là vàng được tìm thấy trong vườn nhà tôi, vậy Quý công ty cho tôi hỏi trường hợp này ai là người có quyền sở hữu?

Trả lời:

Cảm ơn Quý khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Quý khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

Theo Điều 229 Bộ luật dân sự 2015 quy định xác định quyền sở hữu đối với tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm được tìm thấy như sau:

1. Người phát hiện tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm phải thông báo hoặc trả lại ngay cho chủ sở hữu; nếu không biết ai là chủ sở hữu thì phải thông báo hoặc giao nộp cho Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc công an cấp xã nơi gần nhất hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác theo quy định của pháp luật.

2. Tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm được tìm thấy mà không có hoặc không xác định được ai là chủ sở hữu thì sau khi trừ chi phí tìm kiếm, bảo quản, quyền sở hữu đối với tài sản này được xác định như sau:

 a) Tài sản được tìm thấy là tài sản thuộc di tích lịch sử - văn hoá theo quy định của Luật di sản văn hóa thì thuộc về Nhà nước; người tìm thấy tài sản đó được hưởng một khoản tiền thưởng theo quy định của pháp luật;

b) Tài sản được tìm thấy không phải là tài sản thuộc di tích lịch sử - văn hoá theo quy định của Luật di sản văn hóa mà có giá trị nhỏ hơn hoặc bằng mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định thì thuộc sở hữu của người tìm thấy; nếu tài sản tìm thấy có giá trị lớn hơn mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định thì người tìm thấy được hưởng giá trị bằng mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định và 50% giá trị của phần vượt quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định, phần giá trị còn lại thuộc về Nhà nước.”

Như vậy cần xác định đươc giá trị của tài sản được tìm thấy để xác định Quý khách có được sở hữu toàn bộ hay một phần tài sản sau khi đã thực hiện các nghĩa vụ theo quy định của điều luật nêu trên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Quý khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Tư vấn bởi Nguyễn Thị Lan Anh - Công ty Luật FDVN

Thủ tục khai sinh con theo họ cha khi chưa đăng ký kết hôn đầy đủ nhất Thủ tục khai sinh con theo họ cha khi chưa đăng ký kết hôn đầy đủ nhất

Trường hợp chưa đăng ký kết hôn, người cha cần thông qua thủ tục nhận con để xác lập quan hệ cha con và để con mang họ cha.

Xử phạt ép uống rượu bia, thiết thực nhưng khó làm? Xử phạt ép uống rượu bia, thiết thực nhưng khó làm?

Từ ngày 15/11, hành vi ép người khác uống rượu, bia sẽ bị phạt đến 3 triệu đồng. Tuy nhiên, dư luận vẫn không biết thực hiện ra sao.

Ngọc Anh
Bạn đang đọc bài viết "Ai là chủ sở hữu của tài sản bị chôn giấu?" tại chuyên mục Tư vấn pháp luật. Mọi bài vở cộng tác xin gọi hotline (0915.613.689) hoặc gửi về địa chỉ email (toasoan.phunuphapluat@gmail.com).