Ăn trộm bao nhiêu kW điện thì bị xử phạt?

27/09/2021 07:11

Để giảm bớt tiền điện hàng tháng, chồng tôi đã làm các thủ thuật để làm lệch số đo của công tơ. Do nghi ngờ, tổ kiểm tra điện lực đã kiểm tra lập biên bản, chồng tôi đã khai nhận hành vi gian lận điện và đã khắc phục hậu quả, thay công tơ điện khác. Tôi muốn hỏi Luật sư việc làm sai lệch số đo điện thì bị phạt như thế nào?.

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách,sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

1. Theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư liên tịch số 27/2015/TTLT-BCT-BCA-VKSNDTC-TANDTC, ngày 17/8//2015 Hướng dẫn chuyển hồ sơ vụ trộm cắp điện để truy cứu trách nhiệm hình sự thì “Trộm cắp điện là hành vi lấy điện trái phép không qua công tơ, tác động nhằm làm sai lệch chỉ số đo đếm của công tơ và các thiết bị điện khác có liên quan đến đo đếm điện và các hành vi lấy điện gian lận khác.”

Như vậy việc chồng bạn sử dụng các thủ thuật, tác động làm sai lệch số đo công tơ điện từ đó giảm bớt tiền điện so với thực tế sử dụng được xác định là một trong các hành vi trộm cắp điện.

2. Với hành vi này, tùy theo số lượng điện bị trộm cắp sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 9 Điều 12, ngày 17/10/2013, quy định về phạt tiền đối với hành vi trộm cắp điện dưới mọi hình thức như sau:

“a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng dưới 1.000kWh;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 1.000kWh đến dưới 2.000kWh;

c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 2.000kWh đến dưới 4.500kWh;

d) Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 4.500kWh đến dưới 6.000kWh;

đ) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 6.000kWh đến dưới 8.500kWh;

e) Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 8.500kWh đến dưới 11.000kWh;

g) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 11.000kWh đến dưới 13.500kWh;

h) Phạt tiền từ 35.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 13.500kWh đến dưới 16.000kWh;

i) Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 16.000kWh đến dưới 18.000kWh;

k) Phạt tiền từ 45.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp điện với số lượng từ 18.000kWh đến dưới 20.000kWh”.

Như vậy, tùy từng số lượng điện tiêu thụ, người có hành vi trộm cắp điện có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 50.000.000 triệu đồng, ngoài ra, người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện dùng để vi phạm, bị buộc phải bồi thường toàn bộ số tiền bị thiệt hại. Đối với hành vi trộm cắp điện từ 20.000 kWh trở lên sẽ được chuyển hồ sơ để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Theo Ngô Thị Mỹ Trâm – Công ty Luật FDVN

Bạn đang đọc bài viết "Ăn trộm bao nhiêu kW điện thì bị xử phạt?" tại chuyên mục Pháp luật. Mọi bài vở cộng tác xin gọi hotline (07.999.33.111) hoặc gửi về địa chỉ email (toasoan.phunuphapluat@gmail.com).