Có được thuê người từ 15 đến dưới 18 tuổi làm việc

Vũ Hạnh

Tình huống pháp lý: Gia đình tôi kinh doanh, buôn bán và sản xuất vật liệu xây dựng, tôi muốn thuê mấy người khoảng 16, 17 tuổi để làm việc thì có vi phạm pháp luật không? Mong Luật sư tư vấn!

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

Theo quy định tại Điều 143 Bộ luật Lao động 2019 thì người lao động chưa đủ 18 tuổi được xem là lao động chưa thành niên.

Pháp luật hiện hành không cấm giao kết Hợp đồng lao động với người lao động chưa thành niên. Tuy nhiên, Quý khách cần lưu ý những vấn đề sau:

i. Nguyên tắc sử dụng lao động chưa thành niên

Khi giao hết Hợp đồng lao động với người chưa thành niên, Quý khách cần đảm bảo tuân thủ các nguyên tắc được quy định tại Điều 144 Bộ luật lao động 2019 gồm:

– Lao động chưa thành niên chỉ được làm công việc phù hợp với sức khỏe để bảo đảm sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách.

– Người sử dụng lao động khi sử dụng lao động chưa thành niên có trách nhiệm quan tâm chăm sóc người lao động về các mặt lao động, sức khỏe, học tập trong quá trình lao động.

– Khi sử dụng lao động chưa thành niên, người sử dụng lao động phải có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ; lập sổ theo dõi riêng, ghi đầy đủ họ tên, ngày tháng năm sinh, công việc đang làm, kết quả những lần kiểm tra sức khỏe định kỳ và xuất trình khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu.

– Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để lao động chưa thành niên được học văn hóa, giáo dục nghề nghiệp, đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

ii. Thời giờ làm việc

Theo Khoản 2 Điều 146 Bộ luật Lao động 2019 thì thời giờ làm việc của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần. Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề, công việc theo danh mục tại Điều 10 Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH.

iii. Công việc cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 147 Bộ luật Lao động 2019 thì cấm sử dụng lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc sau:

– Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

– Sản xuất, kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần hoặc chất gây nghiện khác;

– Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

– Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

– Phá dỡ các công trình xây dựng;

– Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

– Lặn biển, đánh bắt thủy, hải sản xa bờ;

– Công việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên theo danh mục tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH.

iv. Nơi làm việc cấm sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 147 Bộ luật Lao động 2019 thì cấm sử dụng lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc sau:

– Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

– Công trường xây dựng;

– Cơ sở giết mổ gia súc;

– Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở tắm hơi, cơ sở xoa bóp; điểm kinh doanh xổ số, dịch vụ trò chơi điện tử;

– Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên theo danh mục tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH.

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

Theo Nguyễn Thị Sương – Công ty Luật FDVN