Nam sinh hôn mê sau khi dùng "thuốc lạ" nghi là dung dịch của thuốc lá điện tử

10/04/2021 08:42

Nam sinh H.T.A. (trú Đà Nẵng) được bạn học cùng trường đưa đi cấp cứu trong tình trạng nguy kịch.

Ngày 9/4, Bệnh viện 199 - Bộ Công an (đóng tại quận Sơn Trà, TP Đà Nẵng) cho biết Khoa Khám bệnh - Cấp cứu của bệnh viện này vừa tiếp nhận và điều trị cho bệnh nhân là nam sinh bị hôn mê sau khi sử dụng thuốc lạ.

Cụ thể, vào chiều 8/4, bệnh nhân L.H.A.T (SN 2005, là học sinh một trường nghề, trú phường Phước Mỹ, quận Sơn Trà) được đưa vào bệnh viện 199 cấp cứu trong trình trạng lơ mơ, tiếp xúc khó, nằm một chỗ.

Theo lời kể của giáo viên, A. được bạn học cho uống thuốc không rõ loại, nghi là dung dịch thuốc lá điện tử.

776a1ab732f5dbab82e4-1618016383.jpg
Bệnh nhân A. đã qua nguy kịch. Ảnh: Zing

Ngay lập tức, các bác sĩ chỉ định cận lâm sàng, phân tích tế bào máu, đo hoạt độ AST (GOT), định lượng Glucose, điện tim thường cho bệnh nhân.

Kết quả chẩn đoán, A. bị rối loạn tâm thần và hành vi do sử dụng chất kích thích chưa rõ loại nên ngộ độc. Bác sĩ cho bệnh nhân thở oxy đảm bảo hô hấp, gắn moniter theo dõi huyết động liên tục, an thần giãn cơ, đặt đường truyền, xét nghiệm các tiền chất gây nghiện...

Sau gần một giờ cấp cứu, A. được chuyển vào Khoa Hồi sức tích cực chống độc để theo dõi và điều trị. Đến chiều 8/4, sức khỏe bệnh nhân dần bình phục.

BS Đỗ Văn Tá (khoa khám bệnh - cấp cứu, bệnh viện 199), cho biết các chất không rõ nguồn gốc có thể gây ảo giác. Người dùng sẽ có những hành động kích động, không kiểm soát được.

"Học sinh không nên nghe theo sự xúi giục của bạn bè thử các chất không rõ nguồn gốc", bác sĩ Tá khuyến cáo.

Hải Đăng (T/h)
Bạn đang đọc bài viết "Nam sinh hôn mê sau khi dùng "thuốc lạ" nghi là dung dịch của thuốc lá điện tử" tại chuyên mục Đời sống. Mọi bài vở cộng tác xin gọi hotline (0915.613.689) hoặc gửi về địa chỉ email (toasoan.phunuphapluat@gmail.com).

Bạn đọc đặt tạp chí Đời sống và Pháp luật giấy dài hạn xin để lại thông tin. Chi tiết liên hệ hotline (0966.908.584).