Xe cứu thương có được quyền đi ngược chiều không?

08/04/2021 10:07

Trong lúc lái xe trên đường một chiều, vì không quan sát nên tôi đã va vào một chiếc xe cứu thương đi ngược chiều đang làm nhiệm vụ chở bệnh nhân. Tôi muốn hỏi Luật sư có quy định nào về việc xe cứu thương được đi ngược chiều hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

aimg-bgt-2021-xe-cap-cuu-1617587669-width497height280-1617847293.jpg

Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về quyền ưu tiên của một số loại xe như sau:

“1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;

b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;

d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;

đ) Đoàn xe tang.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.”

Vậy, theo các quy định được trích dẫn nêu trên, xe cứu thương có quyền đi ngược chiều trong khi làm nhiệm vụ.

Ngọc Anh
Bạn đang đọc bài viết "Xe cứu thương có được quyền đi ngược chiều không?" tại chuyên mục Pháp luật. Mọi bài vở cộng tác xin gọi hotline (0915.613.689) hoặc gửi về địa chỉ email (toasoan.phunuphapluat@gmail.com).

Bạn đọc đặt tạp chí Đời sống và Pháp luật giấy dài hạn xin để lại thông tin. Chi tiết liên hệ hotline (0966.908.584).